CHI PHÍ LỢI CUỐI NĂM CÓ ĐƯỢC TÍNH VÀO CHI PHÍ HỢP LÝ HAY KHÔNG???

 

 Theo quy định tại Điều 1 Chương I Thông tư số 151/2014/TT-BTC ngày 10/10/2014 của Bộ Tài chính sửa đổi, bổ sung Điểm 2.31 Khoản 2 Điều 6 Thông tư số 78/2014/TT-BTC ngày 18/6/2014 của Bộ Tài chính hướng dẫn như sau:

 “Khoản chi có tính chất phúc lợi chi trực tiếp cho người lao động như: Chi đám hiếu, hỷ của bản thân và gia đình người lao động; chi nghỉ mát, chi hỗ trợ điều trị; chi hỗ trợ bổ sung kiến thức học tập tại cơ sở đào tạo; chỉ hỗ trợ gia đình người lao động bị ảnh hưởng bởi thiên tai, địch họa, tai nạn, ốm đau; chi khen thưởng con của người lao động có thành tích tốt trong học tập; chi hỗ trợ chi phí đi lại ngày lễ, tết cho người lao động và những khoản chi có tính chất phúc lợi khác. Tổng số chi có tính chất phúc lợi nêu trên không quá 01 tháng lương bình quân thực tế thực hiện trong năm tính thuế của doanh nghiệp”;

 

Căn cứ các hướng dẫn trên, trường hợp doanh nghiệp có khoản chi phúc lợi mà người lao động được thụ hưởng trực tiếp thì khoản chi đó được tính vào chi phí được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế đối với khoản chi có tính chất phúc lợi cho người lao động nếu có đầy đủ hóa đơn chứng từ và tổng số chi không quá 01 tháng lương bình quân thực tế thực hiện trong năm tính thuế theo quy định, đồng thời doanh nghiệp ĐƯỢC KHẤU TRỪ GTGT đối với những khoản chi phúc lợi tương ứng với khoản tiền được tính vào chi phí được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế nêu trên nếu đáp ứng được các điều kiện về khấu trừ theo quy định.

 

Nội dung trên được trích theo công văn số : 4005/tct-cs v/v chính sách thuế ngày 09/09/2015 của tổng cục thuế trả lời cho cục thuế đồng nai. sau đây là nội dụng của công văn:

 

Đăng ký nhận tin

Mã bảo vệ:*

reset_capcha
Copyright © 2019 CÔNG TY TNHH THƯƠNG MẠI DỊCH VỤ PHÁT TRIỂN RỒNG VIỆT Web Design by Nina.vn   |   Đang online: 22   |   Ngày: 35   |   Tổng truy cập: 6778
Chat với chúng tôi